ส่งตัวแทนหมู่บ้าน!
แท้จริงแล้ว ผู้ควบคุมงานจะแบ่งส่วนคอนกรีตที่ผสมไว้ตาม Mixed Design ออกมาส่วนหนึ่ง เพื่อใช้ในการทดสอบทางกลต่าง ๆ เช่น การรับแรงอัดในเสา การรับโมเมนต์ดัดของคาน เป็นต้น เพื่อทดสอบว่าคอนกรีตที่ออกแบบไว้สามารถรับแรงได้ตามที่ออกแบบไว้หรือไม่
![ทรงกระบอก ตอกให้ซ้ำเหมือนย้ำว่ายังไงเธอก็ไม่กลับมา](https://cdn.prod.website-files.com/5fa47034957b7a40289bd70c/61d662060b4341992eec2c06_1.%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%81%20%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%8B%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%87%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A1%E0%B8%B2.png)
ทรงกระบอก ตอกให้ซ้ำเหมือนย้ำว่ายังไงเธอก็ไม่กลับมา
การทดลองรูปแบบแรก คือการแบ่งส่วนคอนกรีตผสมเสร็จใส่แบบหล่อคอนกรีตรูปทรงกระบอกที่ถูกทาด้วยน้ำมันเครื่อง เพื่อให้คอนกรีตที่แข็งตัวแล้วหลุดจากพิมพ์ได้ง่าย (เหมือนการทำขนมแล้วทาเนยในแม่พิมพ์) ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 15 ซม. และความสูง 30 ซม. เรียกง่าย ๆ ว่าเสมือนจำลองเสาขนาดเล็กที่พกพาง่าย หิ้วไปไหนมาไหนได้สะดวก โดยหลังจากคอนกรีตแข็งตัว จึงนำไปบ่มในบ่อบ่มที่ใส่น้ำไว้ให้มิดเสาต้นน้อย 7 /28 วันแล้วแต่ที่ระบุไว้ในข้อกำหนด
จากนั้นนำเสาต้นน้อยมาแคปหัวด้วยซัลเฟอร์ หรือกำมะถัน ด้วยเครื่องแคปหัวคอนกรีต เพื่อให้หน้าตัดรับแรงราบเป็นระนาบเดียวกัน ก่อนจะเอาไปทดสอบจนเสาน้อยพังจนไม่สามารถใช้งานต่อไปได้นั่นเอง
![ทรงลูกบาศก์ ขาดรัก](https://cdn.prod.website-files.com/5fa47034957b7a40289bd70c/61d6636c29ab8e7257d1e5bb_2.%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%81%E0%B9%8C%20%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81.png)
ทรงลูกบาศก์ ขาดรัก
นอกจากจะมีแม่พิมพ์แบบทรงกระบอกแล้ว แม่พิมพ์รูปสี่เหลี่ยมลูกบาศก์ก็ยังเป็นที่นิยมเช่นกัน โดยแม่พิมพ์จะมีขนาด 15*15*15 ซม. วิธีการหล่อคอนกรีต และทดสอบกำลังก็เหมือนกับคอนกรีตรูปทรงกระบอก เพียงแต่ว่าทรงลูกบาศก์นั้นไม่จำเป็นต้องแคปหัวด้วยกำมะถัน เพราะพื้นที่ผิวสัมผัสมีความเรียบกว่า
![แบบหล่อทั้งสองแบบแตกต่างกันอย่างไร](https://cdn.prod.website-files.com/5fa47034957b7a40289bd70c/61d6639a3eca8eda5a2e6e2c_3.%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B8%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3_.png)
แบบหล่อทั้งสองแบบแตกต่างกันอย่างไร?
แบบหล่อรูปทรงกระบอกนั้น มาจากมาตรฐาน ASTM และนิยมใช้ในประเทศเนื่องจากประเทศแคนาดา ออสเตรเลีย ฝรั่งเศส เป็นต้น ในขณะที่ทรงลูกบาศก์นั้นมาจากมาตรฐานอังกฤษ
ส่วนประเทศไทยของเรานั้นก็ประเทศที่มีการรับวิทยาการมาปรับใช้เก่ง จึงพบเห็นการใช้แบบหล่อทั้งรูปทรงกระบอกและลูกบาศก์ ส่วนข้อแตกต่างคือการรับกำลังของคอนกรีตทรงกระบอกนั้นจะมีค่าประมาณ 80% ของคอนกรีตทรงลูกบาศก์
Summary
แม้ว่าความสามารถในการรับกำลังของคอนกรีตทั้งสองรูปทรงจะต่างกันอยู่ประมาณ 20% แต่เราก็สามารถเทียบกำลังที่วัดได้จากรูปทรงใดรูปทรงหนึ่งแล้วใช้ตารางแปลงค่ากำลังระหว่างคอนกรีตทั้งสองรูปทรงนี้ได้
ดังนั้น ไม่ว่าผู้อ่านจะมีแบบหล่อคอนกรีตรูปทรงไหนก็ตาม ก็ยังใช้งานต่อได้ หรือหากท่านกำลังมองหาแบบหล่อคอนกรีต CST มีบริการให้ท่านทั้ง 2 รูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นทรงกระบอก หรือลูกบาศก์!