![Los Angeles ที่ไม่ใช่ชื่อเมือง แต่เป็นชื่อการทดสอบ](https://cdn.prod.website-files.com/5fa47034957b7a40289bd70c/61f3548a46c656141aaf970b_1.Los%20Angeles%20%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%20%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%9A!.png)
Los Angeles ที่ไม่ใช่ชื่อเมือง แต่เป็นชื่อการทดสอบ!
Los Angeles Abrasion หรือ การทดสอบการสึกกร่อน เป็นการทดสอบมวลรวม เช่น หิน กรวด ทราย ที่จะนำไปใช้ในการผสมคอนกรีต ซึ่งมวลรวมเป็นส่วนประกอบที่มีผลต่อความแข็งแรงของคอนกรีตที่เป็นส่วนสำคัญในโครงสร้างคอนกรีตต่าง ๆ
ทำไมต้องชื่อ Los Angeles?
พูดแบบง่าย ๆ คือเพราะมันถูกพัฒนาในเมือง Los Angeles นั่นเอง โดยใช้ในการทดสอบความทนทานของหิน กรวด ที่จะเป็นส่วนประกอบในการผสมคอนกรีตสำหรับงานอาคารและถนน ต่อมาได้มีการนำเครื่องทดสอบ Los Angeles นี้ไปใช้ทดสอบมวลรวมในเมืองอื่น ๆ ก่อนที่จะแพร่หลายไปยังต่างประเทศ รวมถึงประเทศไทยด้วย
ส่วนข้อมูลของผู้ค้นพบหรือผู้ริเริ่มการนำเครื่องนี้มาใช้ ทางผู้เขียนยังไม่มีแหล่งข้อมูลแน่ชัด ไว้มีโอกาสจะมาอัพเดทอีกทีนะคะ
![แล้วมันทดสอบได้ยังไง](https://cdn.prod.website-files.com/5fa47034957b7a40289bd70c/61f355217938bdf3107c2716_2.%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87_.png)
แล้วมันทดสอบได้ยังไง?
หลักการทำงานก็แสนจะง่าย (อีกแล้ว) เครื่องนี้จะใช้งานร่วมกับลูกเหล็กทรงกลมขนาดต่าง ๆ โดยจะต้องนำลูกเหล็กใส่เข้าไปในเครื่องทดสอบพร้อมกับมวลรวม
ทว่าการทดสอบนี้มีหลายขั้นตอน ขั้นแรกต้องนำมวลรวมที่จะทดสอบมาอบให้แห้งสนิท จากนั้นนำไปร่อนด้วยตะแกรงเพื่อคัดแยกขนาดเป็น Grade A, B, C, D เมื่อเรียบร้อย นำไปชั่งน้ำหนักก่อนทดสอบ (ส่วนใหญ่จะใช้ตัวอย่างประมาณ ‘50 กิโลกรัม’ เพราะไม่หนักมากไป และใช้เวลาน้อยกว่านิดหนึ่ง) ก่อนที่จะนำค่าขนาดไปเทียบกับตารางเพื่อหาน้ำหนักและจำนวนของลูกเหล็กที่จะใส่ในเครื่อง
เปิดเครื่องให้ตัวถังทรงกระบอกหมุน จะได้ยินเสียงกระทบกันของมวลรวมและลูกเหล็กดัง ‘ก๊อง! แก๊ง! ก๊อง! แก๊ง!’ ซึ่งเป็นการจำลองสถานการณ์ที่จะทำให้มวลรวมสึกกร่อน หลังจากเครื่องหยุด (เน้นว่าเครื่องต้องหยุด! หยุดแบบไม่มีอะไรกั้น) ให้นำมวลรวมออกจากเครื่องแล้วมาร่อนด้วยตะแกรงเพื่อคัดเศษเล็กๆ ออก
เมื่อเราได้มวลรวมที่ไม่มีเศษเล็กเศษน้อยแล้ว ให้นำไปอบให้แห้งอีกรอบค่ะ (วุ่นวายเหมือนทำเบเกอรี่เลย) และทำการชั่งน้ำหนักอีกรอบ
ทีนี้จะได้น้ำหนักก่อนทดสอบและหลังทดสอบ ขั้นต่อไปคือคำนวณหาเปอร์เซ็นการสูญเสียของมวลรวม และสามารถนำมวลรวมนี้ไปทำการทดสอบหาแรงอัดคอนกรีตต่อได้ค่ะ
![งานนี้ใครใช้บ้าง](https://cdn.prod.website-files.com/5fa47034957b7a40289bd70c/61f3561e973735de8eb7952a_3.%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B9%83%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87_.png)
งานนี้ใครใช้บ้าง?
นอกจากในวิชาทดสอบวัสดุของมหาวิทยาลัยแล้ว จะสามารถเห็นการทดสอบนี้ได้ตามโรงงานผสมคอนกรีต หรือโรงงานที่ขายหิน กรวด ทรายสำหรับก่อสร้าง
คนทั่วไปอย่างเรา หรือคุณ ๆ ทั้งหลาย คงไม่มีใครซื้อเครื่องนี้ไปเปิดให้มันเปลืองไฟเล่น ๆ หรอกค่ะ แต่รู้ไว้ก็เป็นประโยชน์ไม่น้อย
SUMMARY
การทดสอบ Los Angeles Abrasion เป็นการทดสอบความทนต่อการสึกกร่อนของ หิน กรวด ทราย ที่จะเป็นส่วนผสมของคอนกรีต โดยผลของการทดสอบนี้จะนำไปประกอบการตัดสินใจในการเลือกมวลรวมว่าเหมาะกับงานโครงสร้างที่เราจะทำหรือไม่
และมวลรวมที่นำไปทดสอบแล้ว สามารถนำไปใช้ในผสมคอนกรีตตัวอย่างเพื่อทดสอบแรงอัดของคอนกรีตได้อีก